

**OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA HANANG.**

**SHULE YA SEKONDARI
MASQARODA,
S.L.P 234,
KATESH – HANANG.**

.....

Kumb. Na. MASQ/ADM/VOL.1/15/2020,

.....,

**S.L.P 234 – MASQARODA,
KATESH – HANANG.**

**YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI
MASQARODA WILAYA YA HANANG MWAKA 2021**

Ninayofuraha kubwa kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika Shule ya Sekondari Masqaroda mwaka 2021. Shule ya sekondari Masqaroda ipo umbali wa Km 18 kutoka Katesh makao Makuu ya Wilaya ya Hanang.

Muhula wa kwanza wa masomo unaanza kuanzia tarehe 11.01.2021 na mwisho wa kuripoti ni tarehe 15.01.2021.

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA:

Sare za shule:

Ni muimu ifanane kwa rangi, mishono na ubora wake.

WAVULANA:

Mwanafunzi aje na;-

- ❖ Shati mbili nyeupe aina ya tetron mikono mifupi
- ❖ Suruali mbili rangi ya kijani kibichi mshono wa kawaida marinda mawili.
- ❖ Sweta rangi ya kijani shingo V.
- ❖ Viatu vyeusi vya ngozi jozi moja vyeneye kamba na visiwe na visigino virefu.
- ❖ Soski rangi ya khaki pea mbili.
- ❖ Mfuko wa madaftari/viatu
- ❖ T – Shirt (Fulana) nyekundu na bukta nyekundu na bukta kwa ajili ya michezo.
- ❖ Raba jozi moja kwa ajili ya michezo
- ❖ Mkanda wa suruali mweusi.

WASICHANA:

- ❖ Blauzi (shati) mbili nyeupe aina ya tetroni mikoni mifupi
- ❖ Sketi ya rangi ya kijani kibichi

- ❖ Viatu vyeusi vya ngozi mbili
- ❖ Sweta rangi ya kijani kibichi
- ❖ Soksi nyeupe stocking pair mbili
- ❖ Track suit ya blue kwa ajili ya michezo
- ❖ Mfuko wa vitabu au madaftari
- ❖ Rangi ya hijabu ifanane na sare ya shule, kitambaa cha kichwa kishuke hadi kifuani sketi ziwe ndefu. Suruali zisiwe za kubana.

MUHIMU:

Rangi, mshono na aina ya nguo (material) ifanane na wanafunzi wengine kwa kitado cha kwanza kwa mujibu wa maelekezo.

MAHITAJI YA SHULE:

- a) Daftari kubwa (9) za masomo na zote ziwe counter book
- b) Vyombo vya chakula view vya aluminium (visiwe vya plastic) sahani, bakuli na kijiko
- c) Rula na kifuto (Raba) kwa matumizi yake kujifunzia
- d) Kamusi ya kiingereza – Kiswahili au nyingine ya kujifunzia kiingereza atakayotumia mwanafunzi mwenyewe.
- e) Mkebe wa hisabati.
- f) Fedha ya chakula, mlinzi, maji, mahindi na maharage zilipwe kwa mhasibu wa kamati ya wazazi ya chakula kupitia nambari ya akaunti na maelekezo atakayopewa siku ya kuja shule kwa mara ya kwanza hayo mahitaji yawe tayari.

SHERIA NA KANUNI ZA SHULE HII:

Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978. Aidha inazingatia miongozo yote inayotolewa na wizara yenye dhamana ya elimu nchini.

Unatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo ya msingi;-

A. HESHIMA:

- i. Wanafunzi wawe na heshima kwa walimu, wafanyakazi wote, wao kwa wao na mtu mwingine yeyote anayewazidi umri.
- ii. Wanafunzi hawaruhusu kutumia lugha mbaya wakati wowote kati yao wenyewe kwa wenyewe, kwa walimu na kwa mtu mwingine.
- iii. Wanafunzi wote ni lazima wahirikiane na kusaidiana na waheshimu na kuthamini kazi za aina zote.
- iv. Wanafunzi wote hawaruhusiwei kufanya mambo yafuatayo;-
 - (a) Kuvuta sigara, bangi na kutumia madawa ya kulevya.
 - (b) Kunywa pombe
 - © kuvaa mavazi yasiyo na heshima
 - (d) Kugombana

- v. Wanafunzi wanatakiwa kuitika mara moja na kukimbia wanakoitwa
- vi. Wanafunzi wanatakiwa kuheshimu bendera ya Taifa, picha za viongozi wa serikali, wimbo wa Taifa na fedha za Taifa.
- vii. Wanafunzi waheshimu kumbi za mikutano, ofisi za shule, kutunza na kuthamini mali binafsi na mali ya umma.
- viii. Wanafunzi wawe mfano mzuri wa heshima na tabia njema mahali popote walipo
- ix. Wanafunzi wawe kimya wakati wote wakiwa darasani wasitoke nje bila ruhusa ya mwalimu au kiongozi aliyepo.
- x. Wanafunzi wanyooshe mkono juu na kusimama wanapouliza na kujibu maswali
- xi. Uhusiano kati ya mvulana na msichana uwe wa kimasomo tu.
- xii. Ni lazima wanafunzi wote wahudhurie vipindi vyote vya masomo ndani na nje ya darasa.
- xiii. Wanafunzi wote lazima wahudhurie kazi zote za mikono
- xiv. Wanafunzi wote ni lazima wahudhurie mikutano yote ya shule kama baraza la shule, ukaguzi wa usafi na kupandisha bendera ya Taifa.
- xv. Kwa kuzingatia sheria ndogo ya mahudhurio ya lazima katika shule ya sekondari Wilayani Hanang – mwanafunzi atakayekosa/acha shule **BILA SABABU YA MSINGI** pamona na **MZAZI/MLEZI** atakae sababisha mwanafunzi kuacha shule/masomo atachukuliwa hatua za **KISHERIA KWA KUZINGATIA SHERIA NDOGO HIYO.**

B. KUWAHI:

- i. Wanafunzi wote ni lazima wawahi katika shughuli zote za shule kama zilivyopangwa kwa ratiba ya kila siku, kama vile vipindi vya darasani na nje ya darasa, wakati wa zamu, kurudi shuleni baada likizo n.k
- ii. Wanafunzi ni lazima wawahi haraka wanaposikia wito wa dharura.

C. SARE ZA SHULE:

- i. Ni lazima mwanafunzi wote wavae sare ya shule wakati wote wa;-
 - a) Masomo ya darasani
 - b) Wanapotoka nje kwa shughuli za kishule
 - c) Mhadhara wa shule (Baraza)
 - d) Wanapokwenda hospitali
 - e) Maandamano rasmi
 - f) Wanapokuja shuleni na kurudi nyumbani jioni.
 - g) Kofia, kiatu cha ghorofa na mapambo yoyote haviruhusiwi kuvaliwa na sare
 - h) Usafi wa sare na mavazi yote yaliyoruhusiwa kuvaliwa shuleni ni lazima uzingatiwe kwa kila hali.
 - i) Wanafunzi wanaruhusiwa kuvaa buti nyeusi za mvua (Rainboots) wakati wa mvua. Usafi wa buti hizi ni muhimu kuzingatwa.

D. MIPAKA YA SHULE:

- i. Wanafunzi hawaruhusiwi kutoka nje ya shule bila kibali/ ruhusa maalumu na warudi kwa saa zilizoruhusiwa/pangwa.
- ii. Wanafunzi hawaruhusiwi kutembelea sehemu zifuatazo bila ya kibali maalumu;-
 - a) Ofisi za shule
 - b) Nyumba za walimu na wafanyakazi wasio walimu
 - c) Vilabu vya pombe
 - d) Vyumba vya starehe
 - e) Nyumba za kulala wageni
 - f)

N.B: C, D, na E hakuna kibali kinachotolewa

E. MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULENI

1. Wizi
2. Uasherati, ushoga na usagaji
3. Ubakaji
4. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya
5. Makosa ya jinai
6. Kupigana na kupiga
7. Kuharibu makusudi mali ya uma
8. Kudharau bendera ya Taifa
9. Kuolewa au kuoia
10. Kupata mimba/ kusababisha mimba ndani na nje ya shule
11. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa shule au watu
12. Kukataa adhabu kwa makusudi
13. Wanafunzi kuwa na simu za mkononi

MUHIMU (TANBIHI)

Adhabu kwa uvunjaji wa sheria za shule zitatolewa na baraza la walimu, Bodi ya shule na vyombo vingine vinavyohusika.

KARIBU SHULENI MASQARODA

.....
CHRISPIN B. MAGALI
MKUU WA SHULE