

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
OFISI YA RAIS – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA  
**HALMASHAURI YA WILYA YA HANANG’**

SHULE YA SEKONDARI CHIEF GEJARU

S. L. P 247

**KATESH – MANYARA**

**05/11/2021**

Kumb.Na. CGSS/ ADIMIN VOL 01/K1. 2022

MZAZI/ MLEZI WA MWANAFUNZI

.....

SHULE YA MSINGI .....

S. L. P .....

KATESH – HANANG’

**YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI CHIEF GEJARU  
WILAYA YA HANANG’ MKOA WA MANYARA, KIDATO CHA I, 2022**

**1.0 UTANGULIZI**

Ninayo furaha kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga na shule ya Sekondari CHIEF GEJARU kujiunga na kidato cha kwanza mwaka 2021. **Hongera sana.** Aidha kwa niaba ya Bodi ya shule, walimu na wafanyakazi wa Shule ya Sekondari Chief Gejaru ninakukaribisha **“karibu sana shule ya Sekondari Chief Gejaru”**.

**1.1 MAHALI SHULE ILIPO**

Shule ya Sekondari Chief Gejaru ipo katika kijiji cha Mureru , kata ya Balangdalalu, Tarafa ya Balangdalalu, Wilaya ya Hanang’ katika mkoa wa Manyara. Shule iko pembezoni mwa barabara ya kutoka balang’dalalu kwenda diloda.

**1:2 TAREHE YA KURIPOTI**

Mhula wa masomo kwa mwaka 2022 unaanza **tarehe 17/01/2022**. Unatakiwa kuripoti shuleni kuanzia tarehe **17/01/2022** na mwisho wa kuripoti ni tarehe **28/01/2022**

Ufikapo shuleni fika ofisi ya makamu mkuu wa shule kwa ajili ya usajili. **Hairuhusiwi kuingia darasani kabla ya kusajiliwa.**

**1:3 AINA YA SHULE**

Shule hii ni ya kutwa kwa wanafunzi wote wavulana na wasichana kidato cha kwanza hadi cha nne.

Mawasiliano hapa shuleni ni kwa lugha ya kiingereza.

## 1:4 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA

### 1.1 Sare za shule

#### Sare za shule na rangi zake

##### i. Wavulana

1. Suruali mbili (**angalia rangi ya kitambaa kilicho ambatishwa na fomu hii**) zenye mfuko mmoja wenye kuingia ndani, looks 8 yaani mbele nne (kushoto mbili na kulia mbili), nyuma mbili na pembeni mbili. Vile vile iwe na marinda manne( 4 celebrations) mawili kila upande. Hakikisha sare ni mpya na isiwe ya kubana upana chini kuanzia inch 15.
2. Unatakiwa kuwa na mashati mawili meupe mikono mifupi aina ya tetroni yenye mfuko mmoja na yasiwe ya cotton (pamba)
3. Sweta 1 au 2 zenye rangi inayofanana na suruali iwe na “**V**”
4. Soksi jozi mbili za rangi nyeusi
5. Mkanda wa suruali ambao ni mweusi wa ngozi (usiwe na mapambo).
6. Track soot moja rangi ya dark blue kwaajili ya michezo, ni muhimu sana.  
**\*\*\* suruali inayobana, mnyonyo na mlegezo haviruhusiwi \*\*\***

##### ii. Wasichana

1. Sketi mbili (**angalia rangi ya kitambaa kilichoambatishwa na fomu hii**) ziwe ndefu hadi kwenye vifundo vya mguu, marinda 16, belt inchi mbili na pindo la nchi moja.
2. Blauzi mbili nyeupe za mikono mifupi aina ya tetroni, ziwe na mfuko mmoja tu na zisiwe za cotton (pamba).
3. Sweta moja au mbili za uzi unaofanana na sketi yenye “**V**”
4. Soksi jozi mbili ndefu za rangi nyeupe
5. Kwa waislamu jalabibi/ushungi uwe wa rangi nyeupe, jalabibi/ushungi iwe ndefu kuvuka kiunoni na sketi zao ziwe ndefu hadi vifundo vya mguu. Ushungi usiwe na urembo, kitambaa cha jalabibi/ ushungi visiwe vyenye kuangaza (transparent). Blauzi nyeupe na yenye mikono mirefu. **SURUALI HAIRUHUSIWI**
6. Track soot moja rangi ya dark blue kwaajili ya michezo, ni muhimu sana.

Unatakiwa kuwa na jozi mbili za viatu vya ngozi vyenye rangi nyeusi na vyenye kufunga na Kamba (gidamu) visivyo na visigino virefu. Viatu maarufu kwa jina la bajaji , raba na aina nyingine kama hiyo hiviruhusiwi shuleni.

**NB: uvaaji wa sare za shule ni muhimu na ni lazima uwe na sare ya shule yenye heshima na itakaguliwa ukifika shuleni kama tulivyokuagiza katika fomu hii.**

### 1.2 vitendea kazi darasani

- I. Madaftari makubwa 09 (counter book quire 3) yakuandikia notes
- II. Madaftari madogo 09 yenye kurasa 48 au 96 ya kufanyia mazoezi
- III. Jalada (spring file) la kutunzia mitihani unayoifanya
- IV. Kalamu za kutosha, penseli, rula, kifutio cha penseli na mkebe wa vifaa vya mahesabu (mathematical set), kamusi ya kiingereza (dictionary)
- V. Rim moja yenye mistari kwa ajili ya majaribio mbali mbali ya wiki na mwezi ili kuepuka kuchana karatasi kwenye madaftari.

- VI. Ufagio/chelewa kwa jili ya usafi wa darasa na mazingira ya shule
- VII. Jembe moja lenye mpini kwa wavulana.
- VIII. Kwanja kwa wasichana

### 1.3 Chakula cha wanafunzi na mahitaji yake

Ni jukumu la mzazi kuleta chakula cha mtoto wako awapo shuleni na jamii kwa ujumla

- Mahitaji ya wanafunzi wa kutwa
  - Mahindi debe 4 kwa mwaka au debe 2 kwa mhula
  - Maharage debe 2 kwa mwaka au debe 1 kwa mhula
  - Fedha kwaajili ya posho ya mpishi, sukari, mafuta, chumvi, maji, kuni n.k ni Tshs. 60,000 kwa mwaka au 30,000 kwa mhula.

### SHERIA NA KANUNI ZA SHULE

#### 1.4 Mambo yakuzingatia

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyorekebisha kwa sharia namba 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, yenye dhamana ya Elimu nchini na Ofisi ya Rais – TAMISEMI yenye jukumu la Usimamizi na uendeshaji Elimu. Kama mwanafunzi unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa vizuri mara baada ya kuripoti shuleni:

- I. Heshima kwa Viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima;
- II. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani ya shule kulingana na ratiba ya shule ni lazima;
- III. Kushiriki kwa makini kufanya maandalio baada ya vipindi vya darasani (preparatrion)
- IV. Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa;
- V. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na je ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii;
- VI. Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule;
- VII. Kuvaa sare ya shule kikamilifu wakati wote unapotakiwa;
- VIII. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote;
- IX. Kutunza mali za Umma na mali binafsi.
- X. Ni lazima mwanafunzi ahudhurie shule siku zote 195 kwa mwaka na kwa masomo yote kwa siku. **UTORO** wa shule/ vipindi ni **MWIKO**. Mzazi kama kuna shida tafadhali toa taarifa shuleni.

#### 1.6 Makosa yanayoweza kusababisha kusimamishwa au kufukuzwa shule

- I. Wizi
- II. Uasherati na ushoga
- III. Ubakaji
- IV. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji wa bangi, cocaine, mirungi, kuberi na kadhalika.
- V. Kupigana au kupiga
- VI. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma

- VII. Kudharau bendera ya Taifa
- VIII. Kuwa mjamzito, kupata mimba au kusababisha mimba
- IX. Kutoa mimba
- X. Kuo au kuolewa
- XI. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga Amani na usalama wa shule au watu
- XII. Kukataa adhabu kwa makusudi
- XIII. Kuwa na simu ya mkononi

## **2.0 MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA KUWASILISHWA SHULENI NA MWANAFUNZI**

**2.1 Fomu ya daktari: Medical Examination Form** ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa hospitali ya serikali. Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa shule mara utakaporipoti shuleni. Fomu imeambatanishwa

**2.2 Fomu ya maelezo binafsi na mkataba:** Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai imeambatanishwa na unatakiwa kuijaza na kuirejesha kwa Mkuu wa Shule. Sehemu ya pili ya fomu hii itajazwa na mzazi ihusuyo kukiri kukubaliana na sheria. Kanuni na maelekezo mangine yatakayotolewa shuleni.

**HITIMISHO:** Tafadhali soma kwa makini maelezo/ maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu.

***KARIBU SANA***

.....

**IDRISA M. MBWAMBO**

**MKUU WA SHULE**

**FOMU YA KUKUBALI NAFASI YA SHULE NA MAAGIZO YAKE**

Fomu hii irudishwe shuleni siku ya kuripoti mwanafunzi ikiwa imejazwa kikamilifu

**1. MAELEZO BINAFSI YA MWANAFUNZI**

Jina kamili, ..... Raia  
wa .....

Madhehebu .....

Tarehe ya kuzaliwa ..... umri miaka ..... mahali ulipozaliwa  
.....

Mahali unapoishi; kitongoji ..... kijiji .....  
kata.....

Tarafa ..... wilaya ..... mkoa  
.....

Anuani ya nyumbani; S. L. P .....

Namba ya simu ya mkononi ya mzazi/mlezi; .....

Mimi ..... nimiksoma kwa makini maelekezo/ maagizo ya  
kujiunga na shule hii, pia sheria za shule kwa makini. Kwa heshima na kwa unyenyekevu  
mkubwa ninaikubali/ ninaikataa nafasi hii pamoja na masharti na sheria za shule kwasababu  
.....

.....  
.....

**2. MKATABA MAALUMU KWA MWANAFUNZI**

Mimi..... nimehiari kwa akili yangu timamu,  
kutoshiriki au kushawishi wanafunzi wenzangu na jamii kwa ujumla katika migomo, fujo  
na makossa ya jinai. Naahidi **kutokuwa mtoro kabisa** wa shule au vipindi. Nikijua  
kufanya hivyo ni kinyume cha sheria, kanuni na taratibu za shule.

Tarehe ..... saini

.....

**3. TAARIFA YA MZAZI/ MLEZI WA MWANAFUNZI**

Uthibitisho wa kushirikiana na shule katika kumlea mtoto wangu

i). Jina kamili la Mzazi/Mlezi

.....

Uhusiano

.....

Anuani ya nyumbani: S. L. P .....

Umri ..... kazi ..... mahali pa kazi  
.....

Kitongoji ..... Mtaa / Kijiji  
..... Kata .....

Wilaya ..... Mkoa ..... uraia  
.....

Namba ya simu ya mzazi/ mlezi  
.....

ii). Mimi ..... Mzazi/ Mlezi wa  
..... ambaye amechaguliwa kujiunga na shule yako  
nimesoma maelekezo/ Maagizo na sheria za shule kikamilifu. Ninakubali/ ninakataa  
nafasi hiyo ninaahidi /siahidi kutimiza mahitaji ya mtoto wangu na maagizo ya kujiunga  
na shule kwa muda wote uliopangwa kwa kufuata sheria na kanuni zilizopo.  
Nitahakikisha mtoto wangu anahudhuria **shuleni bila kukosa**. Aidha naahidi  
kushirikiana daima na uongozi wa shule katika kumkuza na kumlea mtoto huyu kwa  
manufaa yake binafsi, ya wazazi, jamii na Taifa kwa ujumla.  
Kama unakataa toa sababu

.....  
.....  
.....  
.....

Tarehe ..... Saini .....

**(Isainiwe na mzazi /Mlezi na si vinginevyo)**

Kiambatisho namba mbili

## CERTIFICATE OF MEDICAL EXAMINATION

CHIEF GEJARU SECONDARY SCHOOL,

P.O BOX 247

KATESH – MANYARA

Date .....

Ref No. HSS/HCU/HD/22

The Medical Officer,

Government Hospital/DDH .....

P.O Box .....

Dear Doctor

### **RE: SPECIAL REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION**

NAME OF PUPIL ..... FORM I YEAR 2022

We shall be grateful if you will kindly examine the above-named pupil and give us a report to undertake in our school well. Please remark and indicate against the item mentioned below:

- I. X- Ray .....
- II. Urine .....
- III. Stool examination .....
- IV. Physical fitness ... Eyes, limbs, Chest, Ears, Spleen, Abdomen, Speech .....
- V. V. D .....
- VI. Tuberculosis (T. B) .....
- VII. Pregnancy test .....

### **A. PRELIMINARY INFORMATION FROM THE PUPIL BEFORE THE DOCTOR**

Historical Background

S/N	DISEASE	YES/NO	S/N	DISEASE	YES/NO
1	Tuberculosis		10	Epilepsy	
2	Asthma		11	ENT Trouble	
3	Pneumonia		12	Skin disorder disease	
4	Heart trouble		13	Anemia	
5	Recurrent indigestion		14	Operations	
6	Jaundice		15	Serious accidents	
7	Dysentery		16	Chronic Malaria	
8	Kidney & urine trouble		17	Stomach trouble	
9	Nervous break down		18	Eye disorder	

### **OFFICIAL MEDICAL EXAMINATION REPORT**

Weight..... Heart Beat ..... vision ..... E.CT .....

Doctor' s Name ..... Designation ..... Date .....

Signature and Official Stamp, .....