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MZAZI/ MLEZI WA MWANAFUNZI …………………………………………… 

SHULE YA MSINGI ………………………………… 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI HIRBADAW  WILAYA YA 

HANANG’ MKOA WA MANYARA, KIDATO CHA I, 2020 

1.0 UTANGULIZI 

Ninayo furaha kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga na shule ya sekondari Hirbadwa, kidato cha kwanza 

mwaka 2021. Hongera sana. Aidha kwa niaba ya Bodi ya shule, walimu na wafanyakazi wa Shule ya Sekondari 

HIRBADAW ninakukaribisha Sana, “karibu sana shule ya Sekondari Hirbadaw”.  

 1.1 MAHALI SHULE ILIKO 

Shule ya Sekondari Hirbadaw ipo katika kijiji cha Maisaka , kata ya Hirbadaw, Tarafa ya Bassotu, Wilaya ya 

Hanang’ katika mkoa wa manyara. Shule ipo Takriban Km 80 Magharibi mwa mji mdogo wa Katesh. 

 1:2 TAREHE YA KURIPOTI 

Mhula wa masomo kwa mwaka 2021 unaanza tarehe 11/01/2021. Unatakiwa kuripoti shuleni kuanzia tarehe 

11/01/2020 na mwisho wa kuripoti ni tarehe 23/01/2020. 

Ufikapo shuleni fika ofisi ya mkuu wa shule kwa ajili ya usajili. Hairuhusiwi kuingia darasani kabla ya kusajiliwa. 

 1:3 AINA YA SHULE 

Shule hii ni ya kutwa kwa wanafunzi wote wavulana na wasichana kidato cha kwanza hadi cha nne. 

 1:4 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA 

  1.1 Sare za shule 

  Sare za shule na rangi zake 

i. Wavulana 

1. Suruali mbili rangi ya SAMAWATI (Skyblue) (angalia rangi ya kitambaa kilicho 

ambatishwa na fomu hii) zenye mfuko mmoja wenye kuingia ndani, looks 8 yaani mbele 

nne (kushoto mbili na kulia mbili), nyuma mbili na pembeni mbili. Vile vile iwe na 



marinda manne( 4 celebrations) mawili kila upande. Hakikisha sare ni mpya na isiwe ya 

kubana upana chini kuanzia inch 15.  

2. Unatakiwa kuwa na mashati mawili meupe mikono mifupi aina ya tetroni yenye mfuko 

mmoja na yasiwe ya cotton (pamba) 

3. Sweta 1 au 2 zenye rangi ya Kijan kibichi yenye "V" 

4. Soksi jozi mbili za rangi kaki. 

5. Mkanda wa suruali ambao ni mweusi wa ngozi (usiwe na mapambo). 

6. Track suti moja rangi nyejundu kwa ajili ya michezo, ni muhimu sana. 

*** suruali inayobana, mnyonyo na mlegezo haviruhusiwi *** 

7. Uje na shiingi 10,000 kwa ajili Fulana ambazo ni sare ya shule 

ii. Wasichana 

1. Sketi angalau mbili rangi ya SAMAWATI (Skyblue) (angalia rangi ya kitambaa 

kilichoambatishwa na fomu hii) ziwe ndefu hadi  kwenye vifundo vya mguu, marinda 

16, belt inchi mbili na pindo la nchi moja. 

2. Blauzi mbili nyeupe za mikono mifupi aina ya tetroni, ziwe na mfuko mmoja tu na zisiwe 

za cotton (pamba). 

3. Sweta moja rangi ya kijani yenye “V” 

4. Soksi jozi mbili ndefu za rangi nyeupe 

5. Kwa waislamu jalabibi/ushungi unaoishia mabegani. SURUALI HAZIRUHUSIWI 

6. Track suit (trakisuti) moja rangi nyekundu kwaajili ya michezo, ni muhimu sana. 

                                 7.   Viatu vya ngozi vyenye rangi nyeusi na vyenye kufunga na Kamba (gidamu) visivyo na 

visigino virefu. Viatu maarufu kwa jina la bajaji , raba na aina nyingine kama hiyo hiviruhusiwi shuleni. 

                                8:   Uje na shilingi 10,000 kwa ajili ya fulana ambazo ni sare ya shule. 

 NB: uvaaji wa sare za shule ni muhimu na ni lazima uwe na sare ya shule yenye heshima na 

itakaguliwa ukifika shuleni kama tulivyokuagiza katika fomu hii. 

  

1.2 vitendea kazi vya Kitaaluma 

I. Madaftari makubwa 09 (counter book quire 3) ya kuandikia notes 

II. Madaftari madogo 09 ya kufanyia mazoezi 

III. Jalada (spring file) la kutunzia taarifa za maendeleo yako shuleni. 

IV. Kalamu za kutosha, penseli, rula, kifutio cha penseli na mkebe wa vifaa vya mahesabu  

(mathematical set), kamusi ya kiingereza (dictionary) 

V. Rim moja kwa ajili ya majaribio ya mbali mbali ili kuepuka kuchana karatasi kwenye 

madaftari. 

1.3 Chakula cha wanafunzi na mahitaji yake 

Ni jukumu la mzazi kuleta chakula cha mtoto wako awapo shuleni, hivyo mzazi/mlezi unapaswa uzingatie 

maagizo yafuatayo. 

 Mahitaji 

 Mahindi debe 4kwa mwaka au debe 2  kwa mhula 

 Maharage kilo 30 kwa mwaka au kilo 15 kwa mhula 

 Uje Na sahani, bakuli pamoja na ndoo ndogo Lita 10. 

 Fedha kwa ajili ya chakula utapewa utaratibu wake baada ya kikao Cha wazazi. 



SHERIA NA KANUNI ZA SHULE  

1.5 Mambo yakuzingatia 

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyorekebishwa kwa 

sheria namba 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu 

Sayansi na Teknolojia, yenye dhamana ya Elimu nchini na Ofisi ya Rais – TAMISEMI yenye jukumu la 

Usimamizi na uendeshaji Elimu. Kama mwanafunzi unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo 

ambayo yatafafanuliwa vizuri  mara baada ya kuripoti shuleni: 

I. Heshima kwa Viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla 

ni jambo la lazima; 

II. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani ya shule kulingana na ratiba ya shule ni 

lazima; 

III. Kushiriki kwa makini kufanya maandalio baada ya vipindi vya darasani (preparatrion) 

IV. Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa; 

V. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani nan je 

ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii; 

VI. Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule; 

VII. Kuvaa sare ya shule kikamilifu wakati wote unapotakiwa; 

VIII. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote; 

IX. Kutunza mali za Umma na mali binafsi. 

X. Ni lazima mwanafunzi ahudhurie shule siku zote 195 kwa mwaka na kwa masomo yote kwa 

siku. UTORO wa shule/ vipindi ni MWIKO. Mzazi kama kuna shida tafadhali toa taarifa 

mara moja. 

         1.6 Makosa yanayoweza kusababisha kusimamishwa au kufukuzwa shule 

I. Wizi 

II. Uasherati na ushoga 

III. Ubakaji 

IV. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji wa bangi, cocaine, mirungi, 

kuberi na kadhalika. 

V. Kupigana au kupiga 

VI. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 

VII. Kudharau bendera ya Taifa 

VIII. Kuwa mjamzito, kupata mimba au kusababisha mimba 

IX. Kutoa mimba 

X. Kuoa au kuolewa 

XI. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga Amani na usalama wa shule au 

watu  

XII. Kukataa adhabu kwa makusudi 

XIII. Kuwa na simu ya mkononi 

2.0 MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA KUWASILISHWA SHULENI NA 

MWANAFUNZI 

2.1 Fomu ya daktari: Medical Examination Form ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa hospitali ya serikali. 

Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa shule mara utakaporipoti shuleni. Fomu imeambatanishwa. 



 HITIMISHO. 

Jumuiya ya Shule ya Sekondari ya Sirop inakutakia Maandalizi mema. Na tunakukaribisha Sana katika Familia 

yetu Kwa Ajili ya kupata Elimu Bora kwa Maisha Bora. 

KARIBU SANA 

………………………………………… 

GASPAR MUNA, C. 

MKUU WA SHULE 

 

Kiambatisho namba moja 

FOMU YA KUKUBALI NAFASI YA SHULE NA MAAGIZO YAKE 

Fomu hii irudishwe shuleni siku ya kuripoti mwanafunzi ikiwa imejazwa kikamilifu 

1. MAELEZO BINAFSI YA MWANAFUNZI 

Jina kamili, ………………………………………………………………………………. Raia wa 

…………………………………. 

Madhehebu ………………………………………………. 

Tarehe ya kuzaliwa ………………………… umri miaka ………………. mahali ulipozaliwa 

……………………… 

Mahali unapoishi; kitongoji …………………………… kijiji ………………………. 

kata…………………………………. 

Tarafa ………………………. wilaya ………………………. mkoa 

……………………………………. 

Anuani ya nyumbani; S. L. P ……………………………………………………. 

Namba ya simu ya mkononi ya mzazi/mlezi; …………………………………. 

Mimi …………………………………. nimesoma kwa makini maelekezo/ maagizo ya kujiunga na 

shule hii, pia sheria za shule kwa makini. Kwa heshima na kwa unyenyekevu mkubwa ninaikubali/ 

ninaikataa nafasi hii pamoja na masharti na sheria za shule kwasababu 

…………………………………………………………. 

…………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………. 

2. MKATABA MAALUMU KWA MWANAFUNZI 

Mimi………………………………………………... nimehiari kwa akili yangu timamu, 

kutoshiriki au kushawishi wanafunzi wenzangu na jamii kwa ujumla katika migomo, fujo na 



makosa ya jinai. Naahidi kutokuwa mtoro kabisa wa shule au vipindi. Nikijua kufanya hivyo ni 

kinyume cha sheria, kanuni na taratibu za shule. 

    Tarehe ………………………………………… saini 

……………………………... 

3. TAARIFA YA MZAZI/ MLEZI WA MWANAFUNZI 

Uthibitisho wa kushirikiana na shule katika kumlea mtoto wangu 

i). Jina kamili la Mzazi/Mlezi 

………………………………………………………………………………. 

     Uhusiano …………………………………………………. 

Anuani ya nyumbani: S. L. P ………………………………………………… 

Umri ………………………………… kazi …………………………… mahali pa kazi 

…………………………………………... 

Kitongoji ……………………………. Mtaa / Kijiji ………………………………………. Kata 

……………….................. 

Wilaya …………………………. Mkoa …………………………………… uraia 

…………………………………………... 

Namba ya simu ya mzazi/ mlezi …………………………………………………………………. 

ii). Mimi ……………………………………………………... Mzazi/ Mlezi wa 

…………………………………………… ambaye amechaguliwa kujiunga na shule yako 

nimesoma maelekezo/ Maagizo na sheria za shule kikamilifu. Ninakubali/ ninakataa nafasi hiyo 

ninaahidi /siahidi kutimiza mahitaji ya mtoto wangu na maagizo ya kujiunga na shule kwa muda 

wote uliopangwa kwa kufuata sheria na kanuni zilizopo. Nitahakikisha mtoto wangu anahudhuria 

shuleni bila kukosa. Aidha naahidi kushirikiana daima na uongozi wa shule katika kumkuza na 

kumlea mtoto huyu kwa manufaa yake binafsi, ya wazazi, jamii na Taifa kwa ujumla. 

Kama unakataa toa sababu 

………………………………………………………………………………………………………

…. 

………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………… 

Tarehe …………………………. Saini …………………………………… 

(Isainiwe na mzazi /Mlezi na si vinginevyo) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

Kiambatisho No.02 

CERTIFICATE OF MEDICAL EXAMINATION 
HIRBADAW SECONDARY SCHOOL, 

P.O BOX 224 

KATESH – MANYARA 

Date ………………………………………. 

Ref No. HSS/HCU/HD/2021 

The Medical Officer, 

Government Hospital/DDH ……………………………………. 

P.O Box …………………………………. 

Dear Doctor 

RE: SPECIAL REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

NAME OF PUPIL …………………………………………………………. FORM I YEAR 2021 

We shall be grateful if you will kindly examine the above named pupil and give us a report to undertake in 

our school well. Please remark and indicate against the item mentioned below: 

I. X- Ray ……………………………………………………………………… 

II. Urine ………………………………………………………………... 

III. Stool examination …………………………………………………... 

IV. Physical fitness ... Eyes, limbs, Chest, Ears, Spleen, Abdomen, Speech ………………… 

V. V. D ………………………………………………………………… 

VI. Tuberculosis (T. B) …………………………………………………… 

VII. Pregnancy test …………………………………… 

A. PRELIMINARY INFORMATION FROM THE PUPIL BEFORE THE DOCTOR 

Historical Background 

S/N DISEASE YES/NO S/N DISEASE YES/NO 

1 Tuberculosis  10 Epilepsy  

2 Asthma  11 ENT Trouble  

3 Pneumonia  12 Skin disorder disease  

4 Heart trouble  13 Anemia  

5 Recurrent indigestion  14 Operations  

6 Jaundice  15 Serious accidents  

7 Dysentery  16 Chronic Malaria  



8 Kidney & urine trouble  17 Stomach trouble  

9 Nervous break down  18 Eye disorder  

 

 OFFICIAL MEDICAL EXAMINATION REPORT 

Weight………………. Heart Beat ……………... vision ……………... E.CT ……………………………. 

Doctor’ s Name …………………………… Designation ……………………. Date …………………... 

Signature and Official Stamp, …………………………………………………. 


