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1.0 UTANGULIZI

Ninayo furaha kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga na shule ya Sekondari LAGHANGA kujiunga 
na kidato cha kwanza mwaka 2023. Hongera sana. Aidha kwa niaba ya Bodi ya shule, walimu na 
wafanyakazi wa Shule ya Sekondari LAGHANGA ninakukaribisha “karibu sana shule ya Sekondari     
LAGHANGA

1:1TAREHE YA KURIPOTI

Mhula wa masomo kwa mwaka 2023 unaanza tarehe 09/01/2023. Unatakiwa kuripoti shuleni kuanzia 
tarehe 09/01/2023 na mwisho wa kuripoti ni tarehe 21/01/2023

Ufikapo shuleni fika ofisi ya makamu mkuu wa shule kwa ajili ya usajili. Hairuhusiwi kuingia darasani
kabla ya kusajiliwa.

1:2 AINA YA SHULE

Shule hii ni ya kutwa kwa wanafunzi wote wavulana na wasichana kidato cha kwanza hadi cha nne.

Mawasiliano hapa shuleni ni kwa lugha ya kiingereza.

1:4 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA

1.1 Sare za shule

Sare za shule na rangi zake



i. Wavulana
1. Suruali mbili (angalia rangi ya kitambaa kilicho ambatishwa na fomu hii) 

zenye mfuko mmoja wa nyuma wenye kuingia ndani, looks 8 yaani mbele nne 
(kushoto mbili na kulia mbili), nyuma mbili na pembeni mbili. Vile vile iwe na 
marinda manne (4 celebrations) mawili kila upande. Hakikisha sare ni mpya na 
isiwe ya kubana upana chini kuanzia inch 15. 

2. Unatakiwa kuwa na mashati mawili meupe mikono mifupi aina ya tetroni yenye 
mfuko mmoja na yasiwe ya cotton (pamba)

3. Sweta 1 au 2 zenye rangi inayofanana na suruali iwe na “V”
4. Soksi jozi mbili za rangi nyeusi
5. Mkanda wa suruali ambao ni mweusi wa ngozi (usiwe na mapambo).
6. Track soot moja rangi ya dark blue kwaajili ya michezo, ni muhimu sana.
7. Tai za spesho zinapatikana shuleni kwa bei ya shilingi 3500/= aidha, tai za 

kushonwa kwa mafundi hazitaruhusiwa.
*** suruali inayobana, mnyonyo na mlegezo haziruhusiwi ***

ii. Wasichana
1. Sketi mbili (angalia rangi ya kitambaa kilichoambatishwa na fomu hii) ziwe 

ndefu hadi  kwenye vifundo vya mguu, marinda 16, belt inchi mbili na pindo la
nchi moja.

2. Blauzi mbili nyeupe za mikono mifupi aina ya tetroni, ziwe na mfuko mmoja tu 
na zisiwe za cotton (pamba).

3. Sweta moja au mbili za uzi unaofanana na sketi yenye “V”
4. Soksi jozi mbili ndefu za rangi nyeupe
5. Kwa waislamu jalabibi/ushungi uwe wa rangi nyeupe, jalabibi/ushungi iwe ndefu

kuvuka kiunoni na sketi zao ziwe ndefu hadi vifundo vya mguu. Ushungi usiwe 
na urembo, kitambaa cha jalabibi/ ushungi visiwe vyenye kuangaza (transparent).
Blauzi nyeupe na yenye mikono mirefu. SURUALI HAIRUHUSIWI

6. Track soot moja rangi ya dark blue kwaajili ya michezo, ni muhimu sana.
7. Tai za spesho zinapatikana shuleni kwa bei ya shilingi 3500/= aidha, tai za 

kushonwa kwa mafundi hazitaruhusiwa.

Unatakiwa kuwa na jozi mbili za viatu vya ngozi vyenye rangi nyeusi na vyenye kufunga na Kamba 
(gidamu) visivyo na visigino virefu. Viatu maarufu kwa jina la bajaji , raba na aina nyingine kama hiyo 
hiviruhusiwi shuleni.

NB: uvaaji wa sare za shule ni muhimu na ni lazima uwe na sare ya shule yenye heshima na
itakaguliwa ukifika shuleni kama tulivyokuagiza katika fomu hii, ukiukwaji wa maelekezo juu ya 
sare utamsabaisha mzazi kushona sare upya.

1.2 Vitendea kazi darasani

I. Madaftari makubwa 09 (counter book quire 3) yakuandikia notes
II. Madaftari madogo 09 yenye kurasa 48 au 96 ya kufanyia mazoezi

III. Jalada (spring file) la kutunzia mitihani unayoifanya
IV. Kalamu za kutosha, penseli, rula, kifutio cha penseli na mkebe wa vifaa vya 

mahesabu  (mathematical set), kamusi ya kiingereza (dictionary)
V. Rim moja yenye mistari kwa ajili ya majaribio  mbali mbali ya wiki na mwezi ili

kuepuka kuchana karatasi kwenye madaftari.



1.3 Vifaa vya usafi

i. Ufagio/chelewa kwaa jili ya usafi wa darasa na mazingira ya shule
ii. Jembe moja lenye mpini kwa wavulana.
iii. Kwanja kwa wasichana

1.4 Chakula cha wanafunzi na mahitaji yake

Ni jukumu la mzazi kuleta chakula cha mtoto wako awapo shuleni na jamii kwa ujumla 

 Mahitaji ya wanafunzi wa kutwa
 Mahindi debe 4 kwa mwaka au debe 2 kwa mhula
 Maharage debe 2 kwa mwaka au debe 1 kwa mhula
 Fedha kwaajili ya posho ya mpishi, sukari, mafuta, chumvi, maji, kuni n.k ni Tshs. 

60,000 kwa mwaka au 30,000 kwa mhula.

SHERIA NA KANUNI ZA SHULE 

1.5 Mambo yakuzingatia

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama 
ilivyorekebishwa kwa sharia namba 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote 
inayotolewa na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, yenye dhamana ya Elimu nchini naOfisi 
ya Rais – TAMISEMI yenye jukumu la Usimamizi na uendeshaji Elimu. Kama mwanafunzi 
unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa vizuri mara baada ya 
kuripoti shuleni:

I. Heshima kwa Viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii 
kwa ujumla ni jambo la lazima;

II. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani ya shule kulingana na ratiba ya shule
ni lazima;

III. Kushiriki kwa makini kufanya maandalio baada ya vipindi vya darasani 
(preparatrion)

IV. Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa;
V. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo 

ndani nan je ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii;
VI. Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule;

VII. Kuvaa sare ya shule kikamilifu wakati wote unapotakiwa;
VIII. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote;

IX. Kutunza mali za Umma na mali binafsi.
X. Ni lazima mwanafunzi ahudhurie shule siku zote 195 kwa mwaka na kwa masomo 

yote kwa siku. UTORO wa shule/ vipindi ni MWIKO. Mzazi kama kuna shida 
tafadhali toa taarifa shuleni.

         1.6 Makosa yanayoweza kusababisha kusimamishwa au kufukuzwa shule

I. Wizi
II. Uasherati na ushoga

III. Ubakaji
IV. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji wa bangi, cocaine, 

mirungi, kuberi na kadhalika.



V. Kupigana au kupiga
VI. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma

VII. Kudharau bendera ya Taifa
VIII. Kuwa mjamzito, kupata mimba au kusababisha mimba

IX. Kutoa mimba
X. Kuoa au kuolewa

XI. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga Amani na usalama wa 
shule au watu 

XII. Kukataa adhabu kwa makusudi
XIII. Kuwa na simu ya mkononi

2.0 MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA KUWASILISHWA SHULENI NA 
MWANAFUNZI

2.1 Fomu ya daktari: Medical Examination Form ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa hospitali ya 
serikali. Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa shule mara utakaporipoti shuleni. Fomu imeambatanishwa

2.2 Fomu ya maelezo binafsi na mkataba: Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na 
mkataba wa kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai imeambatanishwa na unatakiwa kuijaza 
na kuirejesha kwa Mkuu wa Shule. Sehemu ya pili ya fomu hii itajazwa na mzazi ihusuyo kukiri 
kukubaliana na sheria. Kanuni na maelekezo mangine yatakayotolewa shuleni.

HITIMISHO: Tafadhali soma kwa makini maelezo/ maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu.

KARIBU SANA

…………………………………………

ELIFADHILI GEFFI

MKUU WA SHULE

Kiambatisho namba moja



FOMU YA KUKUBALI NAFASI YA SHULE NA MAAGIZO YAKE

Fomu hii irudishwe shuleni siku ya kuripoti mwanafunzi ikiwa imejazwa kikamilifu

1. MAELEZO BINAFSI YA MWANAFUNZI

Jina kamili, ………………………………………………………………………………. Raia 
wa ………………………………….

Madhehebu ……………………………………………….

Tarehe ya kuzaliwa ………………………… umri miaka ………………. mahali ulipozaliwa
………………………

Mahali unapoishi; kitongoji …………………………… kijiji ………………………. 
kata………………………………….

Tarafa ………………………. wilaya ………………………. mkoa 
…………………………………….

Anuani ya nyumbani; S. L. P …………………………………………………….

Namba ya simu ya mkononi ya mzazi/mlezi; ………………………………….

Mimi …………………………………. nimiksoma kwa makini maelekezo/ maagizo ya 
kujiunga na shule hii, pia sheria za shule kwa makini. Kwa heshima na kwa unyenyekevu 
mkubwa ninaikubali/ ninaikataa nafasi hii pamoja na masharti na sheria za shule kwasababu 
………………………………………………………….

…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………….

2. MKATABA MAALUMU KWA MWANAFUNZI
Mimi………………………………………………... nimehiari kwa akili yangu timamu, 
kutoshiriki au kushawishi wanafunzi wenzangu na jamii kwa ujumla katika migomo, fujo
na makossa ya jinai. Naahidi kutokuwa mtoro kabisa wa shule au vipindi. Nikijua 
kufanya hivyo ni kinyume cha sheria, kanuni na taratibu za shule.

Tarehe ………………………………………… saini 
……………………………...

3. TAARIFA YA MZAZI/ MLEZI WA MWANAFUNZI
Uthibitisho wa kushirikiana na shule katika kumlea mtoto wangu
i). Jina kamili la Mzazi/Mlezi 
……………………………………………………………………………….

Uhusiano 
………………………………………………….
Anuani ya nyumbani: S. L. P …………………………………………………
Umri ………………………………… kazi …………………………… mahali pa kazi 
…………………………………………...



Kitongoji ……………………………. Mtaa / Kijiji 
………………………………………. Kata ………………..................
Wilaya …………………………. Mkoa …………………………………… uraia 
…………………………………………...
Namba ya simu ya mzazi/ mlezi 
………………………………………………………………….
ii). Mimi ……………………………………………………... Mzazi/ Mlezi wa 
…………………………………………… ambaye amechaguliwa kujiunga na shule yako
nimesoma maelekezo/ Maagizo na sheria za shule kikamilifu. Ninakubali/ ninakataa 
nafasi hiyo ninaahidi /siahidi kutimiza mahitaji ya mtoto wangu na maagizo ya kujiunga 
na shule kwa muda wote uliopangwa kwa kufuata sheria na kanuni zilizopo. 
Nitahakikisha mtoto wangu anahudhuria shuleni bila kukosa. Aidha naahidi 
kushirikiana daima na uongozi wa shule katika kumkuza na kumlea mtoto huyu kwa 
manufaa yake binafsi, ya wazazi, jamii na Taifa kwa ujumla.
Kama unakataa toa sababu 
………………………………………………………………………………………………
………….
………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………
Tarehe …………………………. Saini ……………………………………

(Isainiwe na mzazi /Mlezi na si vinginevyo)

Kiambatisho namba mbili

CERTIFICATE OF MEDICAL EXAMINATION



LAGHANGA SECONDARY SCHOOL,
P.O BOX 225

KATESH – MANYARA
Date ……………………………………….

Ref No. HSS/HCU/HD/22
The Medical Officer,
Government Hospital/DDH …………………………………….
P.O Box ………………………………….

Dear Doctor
RE: SPECIAL REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION

NAME OF PUPIL …………………………………………………………. FORM I YEAR 2023
We shall be grateful if you will kindly examine the above-named pupil and give us a report to 
undertake in our school well. Please remark and indicate against the item mentioned below:

I. X- Ray ………………………………………………………………………
II. Urine ………………………………………………………………...

III. Stool examination …………………………………………………...
IV. Physical fitness ... Eyes, limbs, Chest, Ears, Spleen, Abdomen, Speech …………………
V. V. D …………………………………………………………………

VI. Tuberculosis (T. B) ……………………………………………………
VII. Pregnancy test ……………………………………

A. PRELIMINARY INFORMATION FROM THE PUPIL BEFORE THE DOCTOR

Historical Background

S/N DISEASE YES/N
O

S/N DISEASE YES/N
O

1 Tuberculosis 10 Epilepsy
2 Asthma 11 ENT Trouble
3 Pneumonia 12 Skin disorder disease
4 Heart trouble 13 Anemia
5 Recurrent indigestion 14 Operations
6 Jaundice 15 Serious accidents
7 Dysentery 16 Chronic Malaria
8 Kidney & urine trouble 17 Stomach trouble
9 Nervous break down 18 Eye disorder

OFFICIAL MEDICAL EXAMINATION REPORT

Weight………………. Heart Beat ……………... vision ……………... E.CT …………………………….

Doctor’ s Name …………………………… Designation ……………………. Date …………………...

Signature and Official Stamp, ………………………………………………….


