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HANANG’ MKOA WA MANYARA, KIDATO CHA KWANZA, 2023 

1.0 UTANGULIZI 

Ninayofuraha kukujulisha kuwa umechaguliwa  kujiunga na shule ya Sekondari LALAJI   kidato 

cha kwanza mwaka 2023. Hongera sana. Aidha kwaniaba ya Bodi ya shule, walimu na 

wafanyakazi wa Shule ya Sekondari Lalaji ninakukaribisha“karibuni sana shule ya Sekondari 

Lalaji”.  

 1.1 MAHALI SHULE ILIPO 

Shule ya  Sekondari Lalaji ipo  katika kijiji cha Lalaji , kata ya Lalaji, Tarafa ya Balangdalalu, 

Wilaya ya Hanang’ katika mkoa wa Manyara. Shule iko kilometa 1.8  kutaka makao makuu ya 

kata ya Lalaji na barabara ya kutoka balang’dalalu  kwenda Murumba. 

 1:2 TAREHE YA KURIPOTI 

Mhula wa masomo kwa mwaka 2023 unaanza tarehe 09/01/2023. Unatakiwa kuripoti shuleni 

kuanzia tarehe 09/01/2023 na mwisho wa kuripoti ni tarehe 22/01/2023 

Ufikapo shuleni fika ofisi ya makamu mkuu wa shule kwaajili ya usajili. Hairuhusiwi kuingia 

darasani kabla ya kusajiliwa. 

 1:3 AINA YA SHULE 

Shule hii ni ya kutwa kwa wanafunzi wote wavulana na wasichana kidato  cha  kwanza  hadi cha 

nne. 

Mawasiliano hapa shuleni ni kwa lugha ya kiingereza. 

 

 

 



 1:4 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA 

  1.1 Sare za shule 

  Sare za shule na rangi zake 

i. Wavulana 

1. Suruali mbili Rangi ya kijani kibichi(angalia rangi ya kitambaa kilicho 

ambatishwa na fomu hii)zenye mfuko mmoja wenye kuingia ndani, 

looks 8 yaani mbele nne (kushoto mbili na kulia mbili), nyuma mbili na 

pembeni mbili. Vili vile iwe na marinda manne( 4 celebrations) mawili 

kila upande. Hakikisha sare ni mpya na isiwe ya kubana upana chini 

kuanzia  inch 15.  

2. Unatakiwa kuwa na mashati mawili meupe mikono mifupi aina ya tetroni 

yenye mfuko mmoja na yasiwe ya cotton (pamba) 

3. Sweta 1 au 2 zenye rangi inayofanana na suruali, sweta liwe na“V” 

4. Soksi jozi mbili za rangi nyeusi 

5. Mkanda wa suruali ambao ni mweusi wangozi (usiwe na mapambo). 

6. Tai inayofanana Rangi na kitambaa cha suruali. 

7. Tracksuit moja  rangi ya dark blue  kwaajili ya michezo, ni muhimu sana. 

*** suruali inayobana,mnyonyo na mlegezo haviruhusiwi *** 

 

ii. Wasichana 

1. Sketi mbili Rangi ya kijani kibichi (angalia rangi ya kitambaa kilicho 

ambatishwa na fomu hii) ziwe ndefu hadi kwenye vifundo vya miguu, 

marinda 16, belt inchi mbili na pindo la nchi moja. 

2. Blauzi mbili nyeupe za mikono mifupi aina ya tetroni, ziwe na mfuko 

mmoja tu na zisiwe za cotton (pamba). 

3. Sweta  moja au mbili  za uzi unaofanana na sketi, sweta liwe na “V” 

4. Tai inayofanana Rangi na kitambaa cha sketi.  

5. Soksi jozi mbili ndefu za rangi  nyeupe 

6. Kwa waislamu juba/ushungi uwe warangi nyeupe, juba/ushungi iwe 

usawa wa  kifua na sketi zao ziwe ndefu hadi vifundo vya miguu. Ushungi 

usiwe na urembo, kitambaa cha juba/ ushungi visiwe vyenye kuangaza 

(transparent). Blauzi nyeupe na yenye mikono mirefu. SURUALI  

HAIRUHUSIWI 

7. Tracksuit moja rangi ya dark blue kwaajili ya michezo, ni muhimu sana. 

Unatakiwa kuwa  na jozi mbili za viatu vya ngozi vyenye rangi nyeusi na vyenye kufunga na 

Kamba (gidamu) visivyo na visigino virefu. Viatu maarufu  kwa jina la bajaji ,raba na aina 

nyingine kama hiyo hiviruhusiwi shuleni. 

 NB: uvaaji wa sare  za shule ni muhimu na ni lazima uwe na sare ya shule yenye 

heshima na itakaguliwa ukifika shuleni  kama tulivyo kuagiza katika fomu hii. 

 1.2 Mahitaji Binafsi ya Mwanafunzi/ vitendea kazi darasani na usafi wa mazingira. 

I. Madaftari  makubwa  09 (counter book quire 3) ya kuandikia  notes 

II. Madaftari  madogo  09  yenye  kurasa  48  au 96  ya kufanyia mazoezi 

III. Jalada (spring file) la kutunzia mitihani unayoifanya 

IV. Kalamu za kutosha, penseli, rula, kifutio cha penseli na mkebe wa vifaa 

vya mahesabu  (mathematical set), kamusi ya kiingereza(english to 

english dictionary ) 



V. Rim moja yenye mistari kwaajili ya majaribio mbalimbali ya wiki na 

mwezi ilikuepuka kuchana karatasi kwenye madaftari. 

VI. Ufagio/chelewa kwaajili ya usafi wa darasa na mazingira ya shule 

VII. Jembe moja lenye mpini kwa wavulana. 

VIII. Kwanja kwa wasichana 

                   NB.Gharama za  Matibabu kwa mwanafunzi ni jukumu la mzazi mwenyewe 

1.3 Chakula cha wanafunzi na mahitaji yake 

Ni jukumu la mzazi kuleta chakula cha mtoto  wako awapo shuleni na jamii kwa 

ujumla.Chakula shuleni kinaratibiwa na kamati ya chakula ya wazazi. 

• Mahitaji ya wanafunzi wa kutwa 

➢ Mahindi debe 4 kwa  mwaka  au debe  2  kwa  mhula 

➢ Maharage debe  2 kwa mwaka  au debe 1 kwa mhula 

➢ Fedha kwaajili ya posho  ya mpishi, sukari, mafuta, chumvi, maji, kuni  

kusaga n.k  ni Tshs. 60,000/= kwamwaka au 30,000/=  kwa mhula 

➢ Sahani na kijiko kwaajili ya chakula. 

 

SHERIA  NA KANUNI ZA SHULE  

1.4 Mambo ya kuzingatia 

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama 

ilivyorekebishwa kwa sharia namba 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo 

yote inayotolewanaWizara ya Elimu Sayansi naTeknolojia, yenye dhamana ya Elimu 

nchini na Ofisi ya Rais – TAMISEMI yenye jukumu la Usimamizi na uendeshaji Elimu. 

Kama mwanafunzi unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo 

yatafafanuliwa vizuri  mara baada ya kuripoti shuleni: 

I. Heshima kwa Viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na 

jamii kwa ujumla ni jambo  la lazima; 

II. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani ya shule kulingana na ratiba 

ya shuleni lazima; 

III. Kushiriki kwa makini kufanya maandalio baada ya vipindi vya darasani 

(preparatrion) 

IV. Kuwahi katika kila shughuli  za shule na nyingine utakazopewa; 

V. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo  juu ya 

kuwepo ndani na n je ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika 

shule hii; 

VI. Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule; 

VII. Kuvaa sare ya shule kikamilifu wakati wote unapotakiwa; 

VIII. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote; 

IX. Kutunza mali za shule Umma na mali binafsi. 

X. Ni lazima mwanafunzi ahudhurie shule siku zote 195 kwa mwaka na kwa 

masomo yote kwa siku. UTORO wa shule/ vipindini MWIKO. Mzazi kama 

kuna shida tafadhali toa taarifa shuleni. 

         1.6 Makosa yanayoweza kusababisha kusimamishwa au kufukuzwa shule 

I. Wizi 

II. Uasherati na ushoga 

III. Ubakaji 

IV. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji wa bangi, 

cocaine, mirungi, kuberi na kadhalika. 

V. Kupigana au kupiga 



VI. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 

VII. Kudharau bendera ya Taifa 

VIII. Kuwa mjamzito, kupata mimba au kusababisha mimba 

IX. Kutoa mimba 

X. Kuoa au kuolewa 

XI. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga Amani na 

usalama wa shule au watu 

XII. Kukataa adhabu kwa makusudi 

XIII. Kuwa na simu ya mkononi. 

 

2.0 MAMBO MENGINE MUHIMU  YANAYOPASWA  KUWASILISHWA SHULENI 

NA MWANAFUNZI 

2.1 Fomu ya daktari: Medical Examination Form ambayo itajazwana Mganga Mkuu wa 

hospitali ya serikali. Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa shule mara utakaporipoti shuleni. 

Fomu imeambatanishwa. 

HITIMISHO:Tafadhali soma kwa makini maelezo/ maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu. 

TAKUTAKIA MAANDALIZI MAZURI KARIBU SANA 

………………………………………… 

KENEDY  M.MBILINYI 

MKUU WA SHULE LALAJI SEKONDARI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Kiambatisho N0. 1 

 

 

CERTIFICATE OF MEDICAL EXAMINATION 

LALAJI SECONDARY SCHOOL, 

P.O BOX 198 

KATESH – MANYARA 

Date ………………………………………. 

Ref No. HSS/HCU/HD/22 

The Medical Officer, 

Government Hospital/DDH ……………………………………. 

P.O Box …………………………………. 

Dear Doctor 

RE: SPECIAL REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

NAME OF PUPIL …………………………………………………………. FORM I YEAR 2022 

We shall be grateful if you will kindly examine the above-named pupil and give us a report to 

undertake in our school well. Please remark and indicate against the item mentioned below: 

I. X- Ray ……………………………………………………………………… 

II. Urine ………………………………………………………………... 

III. Stool examination …………………………………………………... 

IV. Physical fitness ... Eyes, limbs, Chest, Ears, Spleen, Abdomen, Speech ………………… 

V. V. D ………………………………………………………………… 

VI. Tuberculosis (T. B) …………………………………………………… 

VII. Pregnancy test …………………………………… 

A. PRELIMINARY INFORMATION FROM THE PUPIL BEFORE THE DOCTOR 

Historical Background 

S/N DISEASE YES/NO S/N DISEASE YES/NO 

1 Tuberculosis  10 Epilepsy  

2 Asthma  11 ENT Trouble  

3 Pneumonia  12 Skin disorder disease  

4 Heart trouble  13 Anemia  

5 Recurrent indigestion  14 Operations  

6 Jaundice  15 Serious accidents  

7 Dysentery  16 Chronic Malaria  

8 Kidney & urine trouble  17 Stomach trouble  

9 Nervous break down  18 Eye disorder  

 

 OFFICIAL MEDICAL EXAMINATION REPORT 

Weight………………. Heart Beat ……………... vision ……………...E.CT ……………………………. 

Doctor’ s Name …………………………… Designation ……………………. Date …………………... 

Signature and Official Stamp, …………………………………………………. 




