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YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MASQARODA WILAYA 

YA HANANG MWAKA 2023 

Ninayofuraha kubwa kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika Shule ya 

Sekondari Masqaroda mwaka 2023.  Shule ya sekondari Masqaroda ipo umbali wa Km 32 kutoka 

Katesh makao Makuu ya Wilaya ya Hanang. 

Muhula wa kwanza wa masomo unaanza kuanzia tarehe …………….. na mwisho wa kuripoti ni tarehe 

…………………… 

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA: 

Sare za shule: 

Ni muhimu ifanane kwa rangi, mishono na ubora wake. 

WAVULANA: 

Mwanafunzi aje na;- 

❖ Shati mbili nyeupe aina ya tetron mikono mifupi 

❖ Suruali mbili rangi ya Damu ya Mzee (kitambaa aina ya namba moja) mshono wa kawaida 

marinda mawili. 

❖ Sweta rangi ya Damu ya Mzee  ifanane na rangi ya suruali - shingo V. 

❖ Viatu vyeusi vya ngozi jozi moja vyenye kamba na visiwe na visigino virefu. 

❖ Soski rangi ya khaki pea mbili. 

❖ Mfuko wa madaftari/viatu 

❖ T – Shirt (Fulana) yenye kola rangi ya Damu ya Mzee(zitapatikana shuleni) 

❖ Raba jozi moja kwa ajili ya michezo 

❖ Mkanda wa suruali mweusi 

❖ Truck suit ya dark blue kwaajili ya michezo. 

WASICHANA: 

❖ Blauzi (shati) mbili nyeupe aina ya tetroni mikoni mifupi 

❖ Sketi ya rangi ya Damu ya Mzee (kitambaa aina ya namba moja),urefu wa sketi ukaribie 

kifundo cha mguu 

❖ Sweta mbili zangi ya Damu ya Mzee ,ifanane na rangi ya sketi 

 

❖ Viatu vyeusi vya ngozi 2 

❖ Sweta rangi ya Damu ya Mzee   ifanane na rangi ya sketi 

❖ Soksi nyeupe stocking pair mbili 

❖ Track suit ya dark blue kwa ajili ya michezo 

❖ Mfuko wa vitabu au madaftari 

❖ T-shirt (fulana) rangi ya Damu ya Mzee(zitapatikana shuleni) 

❖ Kwa waisilamu, kitambaa cha kichwani kishuke hadi kifuani sketi ziwe ndefu  zifunike kifundo 

cha mguu. 

MUHIMU: 

Rangi, mshono na aina ya nguo (material) ifanane na ya wanafunzi wengine kwa kitado cha kwanza 

kwa mujibu wa maelekezo. 

MAHITAJI YA SHULE: 



a) Daftari kubwa (9) za masomo na zote ziwe counter book 

b) Vyombo vya chakula viwe vya aluminium (visiwe vya plastic) sahani, bakuli na kijiko 

c) Rula na kifuto (Raba) kwa matumizi yake kujifunzia 

d) Kamusi ya kiingereza ,nay a  Kiswahili ya  kujifunzia  atakayotumia mwanafunzi mwenyewe. 

e) Mkebe wa hisabati. 

f) Fedha ya chakula, mlinzi na maji shilingi 52,000/= kwa mwaka ( 26,000/= kwa muhula zilipwe 

kwenye akaunti ya wazazi: A/C NO 41010010409 :JINA LA AKAUNTI: KAMATI YA 

CHAKULA MASQARODA SECONDARI, mahindi debe 3 kwa mwaka (debe 1 ½ kwa 

muhula) na maharag 1 ½ kwa mwaka (3/4 kwa muhula) viilipwe kwa mhasibu wa kamati ya 

wazazi ya  chakula siku ya kuripoti shuleni 

 

SHERIA NA KANUNI ZA SHULE: 

Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978.  Aidha inazingatia 

miongozo yote inayotolewa na wizara yenye dhamana ya elimu nchini. 

 

Unatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo ya msingi;- 

                   HESHIMA: 

i. Wanafunzi wawe na heshima kwa walimu, wafanyakazi wote, wao kwa wao na mtu 

mwingine yeyote anayewazidi umri. 

ii. Wanafunzi hawaruhusu kutumia lugha mbaya wakati wowote kati yao wenyewe kwa 

wenyewe, kwa walimu na kwa mtu mwingine. 

iii. Wanafunzi wote ni lazima wahirikiane na kusaidiana na waheshimu na kuthamini kazi 

za aina zote. 

iv. Wanafunzi wote hawaruhusiwei kufanya mambo yafuatayo;- 

(a) Kuvuta sigara, bangi na kutumia madawa ya kulevya. 

(b) Kunywa pombe 

(d) kuvaa mavazi yasiyo na heshima 

(d) Kugombana 

 

 

v. Wanafunzi wanatakiwa kuitika mara moja na kukimbia wanakoitwa 

vi. Wanafunzi wanatakiwa kuheshimu bendera ya Taifa, picha za viongozi wa serikali, 

wimbo wa Taifa na fedha za Taifa. 

vii. Wanafunzi waheshimu kumbi za mikutano, ofisi za shule, kutunza na kuthamini mali 

binafsi na mali ya umma. 

viii. Wanafunzi wawe mfano mzuri wa heshima na tabia njema mahali popote walipo 

ix. Wanafunzi wawe kimya wakati wote wakiwa darasani wasitoke nje bila ruhusa ya 

mwalimu au kiongozi aliyepo. 

x. Wanafunzi wanyooshe mkono juu na kusimama wanapouliza na kujibu maswali 

xi. Uhusiano kati ya mvulana na msichana uwe wa kimasomo tu. 

xii. Ni lazima wanafunzi wote wahudhurie vipindi vyote vya masomo ndani na nje ya 

darasa. 

xiii. Wanafunzi wote lazima wahudhurie kazi zote za mikono 

xiv. Wanafunzi wote ni lazima wahudhurie mikutano yote ya shule kama baraza la shule, 

ukaguzi wa usafi na kupandisha bendera ya Taifa. 

xv. Kwa kuzingatia sheria ndogo ya mahudhurio ya lazima katika shule ya sekondari 

Wilayani Hanang – mwanafunzi atakayekosa/acha shule BILA SABABU YA 

MSINGI pamona na MZAZI/MLEZI atakae sababisha mwanafunzi kuacha 

shule/masomo atachukuliwa hatua za KISHERIA KWA KUZINGATIA SHERIA 

NDOGO HIYO. 

 

A. KUWAHI: 

i. Wanafunzi wote ni lazima wawahi katika shughuli zote za shule kama zilivyopangwa 

kwa ratiba ya kila siku, kama vile vipindi vya darasani na nje ya darasa, wakati wa 

zamu, kurudi shuleni baada likizo n.k 



ii. Wanafunzi ni lazima wawahi haraka wanaposikia wito wa dharura. 

 

B. UVAAJI WA SARE ZA SHULE: 

i. Ni lazima mwanafunzi wote wavae sare ya shule wakati wote wa;- 

a) Masomo ya darasani 

b) Wanapotoka nje kwa shughuli za kishule 

c) Mhadhara wa shule (Baraza) 

d) Wanapokwenda hospitali 

e) Maandamano rasmi 

f) Wanapokuja shuleni na kurudi nyumbani jioni. 

g) Kofia, kiatu cha ghorofa na mapambo yoyote haviruhusiwi kuvaliwa na asare 

h) Usafi wa sare na mavazi yote yaliyoruhusiwa kuvaliwa shuleni ni lazima 

uzingatiwe kwa kila hali. 

i) Wanafunzi wanaruhusiwa kuvaa buti nyeusi za mvua (Rainboots) wakati wa 

mvua.  Usafi wa buti hizi ni muhimu kuzingatiwa. 

   C. MIPAKA YA SHULE: 

i. Wanafunzi hawaruhusiwi kutoka nje ya shule bila kibali/ ruhusa maalumu na warudi 

kwa saa zilizoruhusiwa/pangwa. 

ii. Wanafunzi hawaruhusiwi kutembelea sehemu zifuatazo bila ya kibali maalumu;- 

a) Ofisi za shule  

b) Nyumba za walimu na wafanyakazi wasio walimu 

c) Vilabu vya pombe 

d) Vyumba vya starehe 

e) Nyumba za kulala wageni 
         D.MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULENI 

1. Wizi 

2. Uasherati, ushoga na usagaji 

3. Ubakaji 

4. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya 

5. Makosa ya jinai 

6. Kupigana na kupiga 

7. Kuharibu makusudi mali ya uma 

8. Kudharau bendera ya Taifa 

9. Kuolewa au kuoa 

10. Kupata mimba/ kusababisha mimba ndani na nje ya shule 

11. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa shule au watu 

12. Kukataa adhabu kwa makusudi 

13. Wanafunzi kuwa na simu za mkononi 

E.MUHIMU (TANBIHI) 

Adhabu kwa uvunjaji wa sheria za shule zitatolewa na kamati ya nidhamu, baraza la walimu, Bodi ya 

shule na vyombo vingine vinavyohusika.Mzazi/mlezi anapaswa kumsimamia mwananfuzi katika 
masomo yake hasa anapokuwa nyumbani. 

                                          KARIBU SHULENI MASQARODA 

                                                               

                                                 …………........................................... 

C B. MAGALI 

MKUU WA SHULE 

 

 

 

 

 

 

 



 


