

**OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA HANANG**

SHULE YA SEKONDARI
SIROP,
S.L.P. 21
KATESH- MANYARA.

TAREHE.....
MAWASILIANO:-
Simu: **0688063868 -HM**
0754386821-HM

Barua pepe: sirop@hanangdc.go.tz

KUMB. NA. SSS/ADM/JOINING K. I/VOL.1/2022

Mzazi/Mlezi wa
S.L.P.
.....

**YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA SHULE YA
SEKONDARI SIROP, WILAYA HANANG, MWAKA 2022**

Ninafurahi kukutaarifu kuwa mwanao
..... amechaguliwa kujiunga na
kidato cha **KWANZA** katika shule ya Sekondari SIROP mwaka **2022**. Shule ni
ya kutwa na ni mchanganyiko.

Shule hii ipo katika Wilaya ya **HANANG**, Mkoa wa **MANYARA**, Kilomita 48
Kusin -Mashariki mwa mji wa **KATESH**. Aidha, Shule ipo katika kata ya SIROP,
Tarafa ya SIMBAY.

Kwa wale wanaotoka nje ya Wilaya ya Hanang, usafiri unapatikana katika kituo
cha Mabasi cha **KATESH**, nauli ni Tsh 5000/- hadi SIROP.

Muhula wa kwanza wa Masomo utaanza tarehe **17 Januari 2022**. Hivyo Mwanao
anatakiwa kuripoti shuleni tarehe **17 Januari 2022** kuanzia saa 7:30 asubuhi na
mwisho wa kuripoti shuleni itakuwa tarehe **30 Januari 2022**. Ni muhimu mwanao
kuripoti tarehe hiyo ili ashiriki kikamilifu katika utaratibu ulioandaliwa na shule.

Ni matumaini yangu kuwa Mwanao atatumia vizuri nafasi hii na kwamba atatumia
JUHUDI na **MAARIFA** ya hali ya juu ili uweze kufanikiwa katika masomo na
shughuli nyingine muhimu kama vile uzalishaji mali, usafi na michezo kwa
kipindi chote cha uanafunzi wake hapa shuleni.

**NB. MZAZI AU MLEZI ASIACHE KUMLETA MTOTO SHULENI KWA
KISINGIZIO CHOCHOTE NA IKIBAINIKA, HATUA KALI ZA KISHERIA
ZITACHUKULIWA DHIDI YAKE**

Nakutakia maandalizi mema na karibu sana SIROP Sekondari.

.....

HILONGA VH MKUU WA SHULE

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA

2.0 SARE ZA SHULE (wasichana)

1. Shati mbili (2) nyeupe mikono mifupi
2. Sketi 2 rangi ya damu yam zee (malinda madogo ya kawaida) na kwa waislamu ushungi mweupe unaoingia mabegani.
3. Jozi mbili za viatu vyeusi visivyo na visigino virefu vya kufunga na kamba.
4. Jozi mbili za soksi nyeupe.
5. Sweta ya rangi ya damu ya mzee yenye shingo ya “V” isiyopasuliwa mbele
6. Raba jozi moja na nguo za michezo yaani trak suit nyekundu, t-shirt ya bluu

Wavulana

1. Suruali 2 za damu ya mzee
2. Shati 2 nyeupe za mikono mifupi
3. Jozi mbili za viatu vyeusi vya kufunga na kamba, visiwe buti.
4. Jozi mbili za soksi ya khaki
5. Sweta ya rangi ya damu ya mzee yenye shingo ya “V” isiyopasuliwa mbele
6. Raba jozi moja na nguo za michezo yaani bukta nyekundu, t- shirt bluu.

NB: Mwanafunzi haruhusiwi kuja na nguo ambazo siyo sare ya shule. Ukaguzi utafanyika mwanafunzi anaporipoti shuleni. Kila mzazi/mlezi atawajibika kumshonea mwanaye sare hizi kabla ya kuripoti.

3.0 SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Elimu namba 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyorekebishwa kwa sheria Na. 10 ya mwaka 1995. Aidha inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu Sayansi na Technolojia yenye dhamana ya Elimu nchini na Ofisi ya Rais - TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji wa Elimu. Utatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara utakaporipoti shuleni.

(a) HESHIMA KWA WAKUBWA WANAOKUZIDI UMRI

- (i) Kusimama na kumsalimia mwalimu au mtu yeyote anayekuzidi umri anapopita au kuingia mahali ulipo
- (ii) Kutumia lugha nzuri wakati wote.
- (iii) Kushirikiana na kusaidiana na wanafunzi wengine katika kazi.
- (iv) Kuthamini na kuheshimu kazi za aina zote
- (v) Kuitikia mara moja na kukimbilia aliko mkuu anayekuita.
- (vi) Kuheshimu bendera ya Taifa, picha za viongozi wa serikali, nembo ya Taifa, wimbo wa Taifa na fedha ya Taifa

(vii) Kukaa kimya darasani na kutoka kwa ruhusa ya mwalimu au kiongozi aliyeko darasani.

(viii) Mfano mzuri wa heshima na tabia njema mahali popote ulipo ndani na nje ya shule.

(b) BAADHI YA TABIA ZISIZORUHUSIWA KWA MWANAFUNZI

(i) Kuvuta sigara, kutumia dawa za kulevya, pombe n.k.

(ii) Kufuga kucha ndefu, ndevu au nywele ndefu/chafu

(iii) Kuvaa mavazi yasiyokubalika au yasiyo ya heshima

(iv) Uasherati, wizi, utapeli, udanganyifu, uongo n.k.

(v) Kupiga makelele uwapo darasani ua kwenye shughuli za nje ya darasa

(c) SARE

➤ Unapaswa kuwa na sare za shule kwa mshono uliokubalika na kwa wakati wote katika mazingira yafuatayo:-

(a) Wakati wa masomo darasani

(b) Safari zote za nje ya shule kwa jina la shule

(c) Unapotoka au kwenda likizo

(d) Sare za michezo kwa siku za michezo shuleni au nje ya shule

4.0 MIPAKA YA SHULE

(i) Unapaswa kufahamu mipaka ya shule na kuto kutoka nje ya mipaka hiyo.

(ii) Kibali maalum ya kutolea ruhusa kitatolewa na mwalimu wa zamu au mwalimu wa malezi na itaidhinishwa na Mkuu wa shule kila unapokwenda nje ya shule.

(iii) Wanafunzi hawaruhusiwi kutembelea maeneo yafuatayo bila kuwa na sababu ya msingi au ruhusa:-

(a) Ofisi ya Walimu

(b) Ofisi ya Mkuu wa shule

(c) Nyumba za walimu au wafanyakazi wasio walimu bila ruhusa maalum.

(iv) Hairuhusiwi kabisa kwa wanafunzi kutembelea

(a) Vilabu vya pombe

(b) Majumba ya starehe

(c) Nyumba za kufikia wageni (Guest House)

5.0 MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE

(i) WIZI

(ii) UASHERATI

(iii) ULEVI WA AINA YOYOTE

(iv) UVUTAJI SIGARA AU BANGI

(v) MAKOSA YA JINAI

(vi) KUPIGANA AU KUPIGA

(vii) KUHARIBU KWA MAKUSUDI MALI ZA SHULE

(viii) KUDHARAU BENDERA YA TAIFA

(ix) UTORO

(x) KUPATA AU KUSABABISHA MIMBA

(xi) KUTOA MIMBA

(xii) KUOLEWA

(xiii) UTOVU SUGU WA NIDHAMU KWA UJUMLA

(xiv) KUGOMA AU KUSABABISHA MGOMO

(xv) **KUMILIKI SIMU AU LAINI YA SIMU**

6.0 USAFI

Usafi ni wajibu wa kila mwanafunzi kama sehemu ya maisha yake ya kila siku, hivyo mwanafunzi atahusika na:-

- (a) Usafi binafsi wa mwili na mavazi
- (b) Usafi wa maeneo (viwanja vya shule)
- (c) Usafi wa madarasa, vyoo, jiko na stoo ya kuhifadhia mazao na vifaa vya shule
- (d) Ni marufuku mwanafunzi kutupa taka ovyo au kupita karatasi zikizagaa bila kuziokota

7.0 MAHITAJI YA CHAKULA, TAALUMA NA MAZINGIRA

A. CHAKULA

Shule hii ni ya daharia na kutwa hivyo wazazi/walezi wameweka michango ya chakula hicho kwa kila mwanafunzi kama ifuatavyo:-

- (i) Mahindi debe 3 kwa mwaka au bede moja na nusu kwa muhula
- (ii) Maharage debe 1 kwa mwaka au nusu debe kwa muhula.
- (iv) Mchango wa chakula Tsh 25,000/= (fedha hizi zitatumika kununua, mafuta ya kupikia, sukari, chumvi, nyanya, vitunguu na posho mpishi)
- (v) Vyombo vya chakula kama vile kikombe cha uji, sahani na kijiko

B. TAALUMA

Kila mzazi/mlezi anawajibika kumnunulia mwanae vifaa vingine vya taaluma kama ifuatavyo:-

- (i) Daftari kubwa tisa (09) countbook quire 2 au 3
- (ii) Daftari ndogo za kawaida za kutosha kwa ajili ya mazoezi ya darasani
- (iii) Kalamu za kutosha
- (iv) Penseli kwa ajili ya michoro
- (V) Rimu moja kwa ajili ya majaribio na mitihani ili kuepuka kuchana madaftari
- (V) Mkebe wa hesabu, ufutio, rula n.k.
- (vi) Begi zuri ya kubebea madaftari na vifaa vyake vingine
- (vii) kila mzazi atalipa Tsh. 16,000/= kwa kwa ajili ya walimu wa muda kwa baadhi ya masomo hasa ya sayansi.

C. MAZINGIRA NA SHUGHULI ZA SHAMBA

Moja ya mambo ambayo tunayazingatia sana hapa shuleni ni pamoja na utunzaji wa mazingira hivyo kila mwanafunzi anapokuwa shuleni atatakiwa kuwa na bustani ya maua na miti ya kutunza, ili kuifanya shughuli hii kikamilifu kila mwanafunzi anatakiwa kuleta vifaa vifuatavyo:-

- (i) Ndoo safi ya lita kumi (10) kwa ajili ya kuchotea maji na awe nayo nyumbani
- (ii) Jembe lenye mpini imara kwa ajili ya kupalilia maua na miti na awe nayo nyumbani
- (iii) Fagio moja aina ya chelewa aje nayo shuleni

8.0 MATUMIZI NA UTUNZAJI WA MALI YA SHULE NA MAZINGIRA

(a) Kila mwanafunzi anatakiwa kutumia na kutunza vizuri mali za shule kama vile majengo, viti, meza, madawati, majembe, ndoo, vitabu, vifaa vya madarasani n.k.

(b) Weka mazingira ya shule katika hali ya usafi na ya kuvutia. Okota karatasi au uchafu wowote, pita kwenye njia za miguu, usikatishe kwenye njia za miguu isiyoruhusiwa, usikatishe ovyo na kukanyaga majani au maua.

9.0 UTORO

Mwanafunzi ambaye hatahudhuria shule bila taarifa atahesabiwa ni mtoro. Taarifa kuhusu mwanafunzi asiyehudhuria kutokana na matatizo yoyote lazima ziwasilishwe shuleni siku hiyo ya matatizo kwa mwalimu wa darasa, mwalimu zamu, mwalimu wa malezi au mkuu wa shule na mzazi au mlezi atakayetambuliwa na shule kulingana na fomu ya usajili. Aidha ijulikane kwa kila mmoja kuwa kwa mujibu wa sheria za shule utoro wa siku 90 mfululizo unafuta usajili wa mwanafunzi shuleni.

.....
HILONGA VH
MKUU WA SHULE

FOMU A

HATI YA MAKUBALIANO

Mkuu wa Shule,
Shule ya Sekondari Sirop
S.L.P 21,

KATESH.

YAH: KUKUBALI KUFUATA SHERIA NA MASHARTI YA SHULE

Mimi

Nakubali nafasi ya kidato cha niliyopewa katika shule yako. Nayakubali masharti na kuwa nitatii sheria za shule hizo zilizoko na zile zitakazotolewa kwa muda wote wa masomo yangu. Naahidi kuwa nitawaheshimu na kuwatii walimu wote na wafanyakazi kama walezi wangu. Naahidi kuwa nitatii wale wote watakaoteuliwa au kuchaguliwa kuwa viongozi wangu kwa mujibu wa sheria.

Naahidi kuwa nitakuwa mwanafunzi mwaminifu. Vilevile naahidi kuwa nitajielimisha kwa nguvu na akili zangu zote kwa manufaa yangu binafsi na Taifa langu. Natambua kuwa nikikiuka ahadi hizi nitapoteza nafasi yangu hapa shule.

JINA LA MWANAFUNZI

SAHIHI

JINA LA MZAZI/MLEZI

SAHIHI

Anwani ya Mzazi /Mlezi

.....

Simu Na.....E.Mail

Namba ya kuandikishwa Tarehe

Darasa ulilopangwa

Jina la Mwalimu Mlezi Sahihi

Tarehe

KWA MATUMIZI YA OFISI

JINA LA MKUU WA SHULE.....

SAINI NA MUHURI

TAREHE

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OR- TAMISEMI**

Shule ya Sekondari Sirop

S.L.P 21,

KATESH.

Kumb.Na.SSS/ADM/VOL.1/2021

FOMU YA MAPOKEZI SHULENI – MAELEZO KUHUSU MWANAFUNZI

Sehemu A: Ijazwe na mwanafunzi

- (1) Jina la mwanafunzi (majina matatu).....
- (2) Taifa
- (3) Tarehe ya kuzaliwa
- (4) Dini.....
- (5) Shule ya msingi anayotoka
- (6) Umbali kutoka nyumbani hadi shuleni (weka katika km).....
- (7) Ulemavu au udadhaifu wenye uthibitisho kama upo

SEHEMU B: IJAZWE NA MZAZI / MLEZI)

- (1) Jina la mzazi /mlezi (majina matatu)
 - (2) Mahali unapoishi Kata Kijiji
 - (3) Anuani ya mzazi/mlezi Namba ya simu
 - (4) Kazi ya mzazi / mlezi Mahali anapofanya kazi na anwani
- Ndugu wawili wa karibu (badala ya mzazi/mlezi):-
- (a) Jina
 - Anwani
 - Simu namba
 - Uhusiano wake na mzazi/mlezi
 - (b) Jina
 - Anwani
 - Simu namba Uhusiano wake na mzazi /mlezi
- Jina la mzazi /mlezi
- Tarehe Sahihi

**Shule ya Sekondari Sirop
S.L.P 21,
KATESH.**

AHADI / MKATABA WA MWANAFUNZI

Mimi mwanafunzi (majina matatu)
Ninaahidi kufuata taratibu na sheria zote za shule ikiwa ni pamoja na kutokushiriki katika
migomo, fujo na makosa ya jinai.
Saini Tarehe

AHADI YA MZAZI/MLEZI

Mimi mzazi/mlezi wa mwanafunzi
.....
Kidato cha mwaka
Ninakiri kukubaliana na sheria, kanuni, michango ya shule na maelekezo mengine
yatakayotolewa na shule. Nimesoma/somewa na kuyaelewa vema na kwamba
nitayatekeleza kikamilifu kwa kipindi chote mwanangu atakachokuwa katika shule ya
Hanang Sekondari.
Jina la mzazi/mlezi Saini
Tarehe

KWA MATUMIZI YA OFISI

JINA LA MKUU WA SHULE.....
SAINI NA MUHURI
TAREHE